hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza washington dc jina langu harizonkama na mimi ni mary mgawe tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo alhamisi tarehe 1 septemba mw 215 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita band 19 a 22 na 1075fm nairobi kenya karibuni <mulia> na katika habari zetu hivi leo wataalamu wa masuala ya katiba pamoja na wasomi wajadilia swala la viongozi wa afrika kusalia madarakani kwa hivyo mseveni akitoka uganda itaendelea na wananchi wenyewe watatafuta kati yao kiongozi mwenye anaeza ingia katika hiyo jukumu naemdeleze maendeleo urahis uongozi kukwamia kwa nguvu na vyama vya upinzani katika jamhuri ya kidemokrasi ya kongo vyaomba kushauriana na tume huru ya uchaguzi kabla ya uchaguzi kufanyika ya muhimu ni kutayarisha uchaguzi na kalenda ambayo inaokuwa wazi ambayo inaweza isienende kuleta eh, mavurugo kama yale yaliyokuwa eh, mwezi wa kwanza wa mwaka huu tunao basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu ya leo lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu mary mgawe sudan imekanusha kwamba vikosi vyake vya rapid support forces vimefanya ubakaji na mauaji kwa raia wakati wa kampeni zake mbili kupambana na uwasi huko darfur katika ripoti iliyotolewa jumatano kundi la kutetea haki za binadam lenye makao yake makuu hapa marekani Human Watch. limesema unyanyasaji huo umeonekana kuenea sana pamoja na mashambulizi kwa raia mambo yanayotathminiwa kama ni uhalifu dhidi ya binadam shirika hilo limesema waathiriwa 21b na mashaidi wa mashambulizi ya Darfur, baina ya mwezi mwezimei na juni25 ikiwemo wengine walitorokea chad na sudan kusini na wengine 1s waliojiwa ndani ya darfur waziri wa habari wa sudan ahmed bilal amesema Human watch ni shirika lisiloaminika ambalo limekuwa likikosoa mara kadhaa serikali ya kartum kila wakati ilipofanya mambo mazuri hasa inapotaka kuweka uthabiti darfur na kurejesha amani kwenye eneo hilo na nchi za austria na hungary zimeshuhudia wimbi kubwa la wahamiaji wakivuka mipaka usiku kucha katika rekodi mpya kwenye nchi hizo wakati kukiwa na mzozo wa wakimbizi wengi katika nchi za ulaya hungary imesema zaidi ya watu elfu wameingia huko kutokea serbia tangu jana usiku hadi leo asubuhi wakati austria imesema idadi kama hiyo iliingia katika nchi yake ikitokea hungary katika mji ulioko mashariki mwa austria nikldorf maelfu ya wakimbizi wamekusanyika wakisubiri magari moshi kwenda viena na kutokea pale kwenda ujerumani na kwingineko maelfu usalama wa austria mmaafisa wa usalama wa austria wamesema wanakutana wa alhamisi kujadili kama watume magari moshi maalumu kwenye mpaka ili kusafirisha wakimbizi kwenye mji mkuu na viongozi wa mataifa ya kiarabu wanakabiliwa na ukosoaji mkali kutoka vyombo vya habari vya kanda yao kwa kutochukua hatua zaidi ya kusaidia katika janga la wakimbizi wa mashariki ya kati vyombo hivyo vya habari vinawalaumu pia viongozi hao kwa kutokiri wakimbizi wa siria wanakimbia kutokana na hali ya vita nchini mwao abdu shakur abud anatusomea ripoti ya jemia detma sehemu kubwa ya ukosoaji unafanywa na vyombo vya habari huru visivomilikiwa na mamlaka ya kitaifa ambapo gazeti la kiingereza la apta glf times linachukua mstari wa mbele katika swala hilo gazeti hilo linaeleza kwamba kansela wa ujerumani angela merkel amepewa jina la mama merkel na wakimbizi wa syria kwa uamuzi wake wa kuruhusu wengi wao kuingia ujerumani kuliko nchi nyingine yoyote ile gazeti hilo katika makala yake ya wiki iliyopita imeyakemea mataifa tajiri ya ghuba kwa kutotoa taarifa ya pamoja juu ya mzozo huo na bila ya kukubaliana juu ya mkakati wa kuwasaidia wahamiaji ambao wengi wao ni waislamu inawatuhumu viongozi wa kanda hiyo kwa kuonesha hali ya kutojali kutokana na janga la wakimbizi wa syria hakuna wakimbizi wa syria waliopewa hifadhi rasmi katika nchi za ghuba kama vile bahrain kuait au umoja wa falme za kiarabu magazeti ya umoja falme za kiarabu ambayo yana uhusiano wa karibu na familia kifalme ya kifalme yamekuwa pia akikosoa viongozi wao kwa kutoshughulikia vilivo janga hilo unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc shirika la chakula duniani wfp limesema linaongeza msaada wake kwa maelfu ya watu wa hungary wengi wakiwa wanakabiliwa na tatizo la utapia mlo waliokimbilia chad ni na cameroon kuepuka mashambulizi ya wanamgambo wa boko haram kaskazini mashariki mwa nigeria shirika la chakula duniani limesema karibu robo tatu nzima ya mamilioni ya watu katika nchi zinazopakana na nigeria wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula jambo linalohusishwa na kuongezeka kwa ghasia za wanamgambo wa boko haram msemaji wa wfp bettina leusche ameiambia sauti ya amerika kwamba mashambulizi hayo yamesababisha kukoseshwa makazi ndani ya nchi na kuongezeka kwa wakimbizi wfp imesema inapanga kuongeza msaada wa chakula kwa watu zaidi ya laki sit na hamsi huko chad ni jaa na cameroon shirika hilo limeonya kuwa mzozo wa usalama ulioko katika eneo hilo unaweza kuendeleza baa la njaa na waziri wa fedha wa zimbabwe patrick chinamasa amesema kwamba ameshachoka na kuishawishi benki ya dunia imf na wakopeshaji wengine kufuta deni la dola bilioni ki kwa sasa hivi waziri huyo anasema nchi yake itatumia rasilimali zake katika juhudi za kulipa deni hilo bwana chinamasa alieleza hayo mapema leo kwenye mkutano na wanahabari baada ya wafanyakazi wa imf kumaliza mazungumzo na maafisa wa zimbabwe mjini harare amesema serikali ilifanya mazungumzo ya kweli kuhusu suala hilo na imf kuhusu uchumi wa nchi yake aliendelea kusema kwamba kama wakikaa kama wachumi wamekubaliana kwamba kimsingi uchumi wa zimbabwe upo katika hali mbaya na ili kumaliza tatizo hilo lazima waafikiane na wakopeshaji wao unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kutoka jiji kuu la marekani washington dc katika habari ambazo tumezipa kipaumbele tunaelekea moja kwa moja kule afrika mashariki hasa katika nchi ya uganda ambapo polisi wamekuwa na wakati mgumu kuwatawanya wafuasi waliyekuwa waziri mkuu patrick amama mbabazi katika siku ya nne ya ziara yake mashariki mwa uganda ambako watu kadhaa wameachwa na majeraha wafuasi wake mbabazi wamekaidi hatua ya polisi kuarushia vitwa machozi ikiwa juhudi ya kuwatawanya katika mji wa jinja wakati wakikimbiza wakiziba barabara na wakisisitiza mbavazi awahutubie kinyume na agizo la polisi walinzi wake pia wamekuaruzana na polisi na hata mmoja kuzabwa kofi huku mwingine akinyaganywa bastola mwandishi wetu kennes bwire anaripoti kamili kutoka kampala uganda idadi kubwa ya watu wamejitokeza kando mwa barabara kutoka mji wa soroti hadi mji wa jinja mashariki mwa uganda kumu lake aliyekuwa waziri mkuu wa mama mbavazi licha ya amri ya polisi kutishia kuwakamatabavazi akionekana mtulivu alisalia katika gari lake vijana wakilifuata wakiimba wimbo wenye maneno matatu leo tunataka amani kilomita kumi kuingia mji wa jinja vijana waliamua kuziba barabara wakitaka kumuona mbavazi na aweze kuwahutubia polisi waliingilia kati na kutaka kuwatawanya wafuasi wake mbavazi wakitumia gesi ya kutoa machozi vijana wakikaidi hatua ya polisi na badala yake kuokota vitoa machozi hivyo na kuwarushia polisi walinzi wake mbavazi walikabiliana na polisi waliojaribu kulifikia gari la mbavazi ili kumkamata polisi mmoja akapigwa ngumi na kuangushwa hatua ya polisi kuangushwa ilizua hasira kati ya wenzake mmoja akifyatua risasi za mpira na wengine gesi ya kutoa machozi lakini mmoja akazabwa kofi na mlinzi wake mbavazi mlinzi wa mbavazi naye akapokonywa bastola na kamanda wa polisi mambo yalipoonekana kuteleza zaidi vijana wa kutawanyika licha ya kurushiwa vitoa machozi ilimbidi mbavazi kufungua mlango wa gari na kutaka kuzungumza na kamanda wa polisi mjini jinja edgar nyavungu you know, so na polisi waliposhindwa kukabiliana na wafuasi wake mbavazi ikabidi wamsindikize hadi jini kampala kwa lazima wafuasi wake wakiamua kuwapiga polisi mawe huku polisi wakiwarushia gesi ya kutoa machozi watu kadhaa wamejeruhiwa <tipos> zia anayewania urais alikuwa ameruhusiwa na tume ya uchaguzi pamoja na polisi kukutana na wafuasi wake lakini tangu siku ya jumatatu na jumanne alipovutia umati mkubwa wa watu waliojaza viwanja vikubwa mjini mbale na kapchorwa mambo yalimugeukia polisi mashariki mwa uganda wakisema kupata amri kutoka jini kampala kutomruhusu mbavazi kufanya mikutano jana polisi wanne walijeruhiwa na vijana waliowapiga mawe na vijana wengine wakiwa wamejihami kwa mishali mjini soroti kenesi bwire sauti ya amerika kampala naendelea kusikiliza matangazo haya kutoka jiji kuu la marekani hapa washington dc basi msikilizaji tunaendelea kukusomea habari za dunia wanamgambo kutoka kundi la kigaidi la islamicstat wanaendesha jela binafsi katika wilaya achini nchini afghanistan gavana wa wilaya hiyo ameiambia voa kwamba wengi wa walioshikiliwa katika jela hizo ni maafisa wa afghanistan habari zingine zinazofuatana na hizo zinasema kwamba norway imekataa kutoa malipo ya fidia kwa wanamgambo wa state ili kumwachilia mwanaume mmoja kutoka nchi hiyo ambaye waziri mkuu wa norway amesema alishikwa mateka na kundi lingine mwezi januari kundi la icil limedai kumshikilia raia wa china pamoja na huyo wa norway na marekani na majeshi ya nato wamejibu kwa kuonyesha hofu zao kuhusu taarifa za kuongezeka vikosi vya rasha huko siria afisa mwandamizi wa masuala ya ulinzi wa marekani ameambia sauti ya amerika kwamba rasia imekuwa ikipeleka kwa njia ya anga vifaa vya kijeshi nchini siria na kusema kuwa harakati hizo hazisaidii msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa marekani john kirby amewaambia waandishi wa habari kwamba waziri wa mambo ya nje wa marekani john kary alijadiliana kuhusu suala hilo na waziri wa mambo ya nje wa rasia lavrov naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya yeah, sautriakutoa tukiendelea kuchambua mambo yanavyoendelea yanavoendeleakutoka mb... sehemu zote za ulimwengu wasomi na wataalam wa masuala ya katiba katika nchi za afrika mashariki na maeneo ya maziwa makuu wamekuwa wakikutana mjini nairobi kwenye warsha maalum kujadili tatizo la viongozi wa nchi za afrika wanaokataa kungatuka kwenye madaraka hasa baada ya muda wao wa uongozi kumalizika mwandishiwetu mwaigikonyo ana anaripoti kamili kutoka nairobi kulingana na wasomi na wataalamu masuala katiba katika nchi za afrika mashariki na maeneo ya maziwa makuu baadhi ya marais na viongozi wa nchi za afrika wamechukua mtindo mpya wa kuendelea kungang'ania uongozi na kushindwa kungatuka kwenye utawala hata baada ya muda wao kumalizika badala yake wanatoa visingizio vya kisiasa na kisheria ili kuendelea kubakia kwenye uongozi na kulingana na d ananjala wa chuo kikuu cha nairobi baadhi ya viongozi kama hao wanasababisha migogoro ya kisiasa katika nchi zao uongozi mzuri ni maali mwa rais ama kiongozi anafika anasema sasa nimetosheka katiba inasema hivi wacha nitoke miachio mwingine aendelee lakini ukikataa kutoka kwa kiti unaambia una, una wananchi kwamba wee una nguvu kuliko katiba we una nguvu kuliko wananchi wenyewe wene wamekupatia hiyo nguvu na sio vizuri lakini tukiangalia kwa mfano katika nchi ya uganda na rwanda unakuta wbaadhi ya wananchi wanasema kwamba ikiwa kagame ataondoka ikiwa mseveni ataondoka hakuta kuwa na udhabiti wa kisiasa sio ukweli rwanda wako wengi kagame ni mtu mmoja uh, maendeleo ya rwanda sio kwa sababu ya kagame ni kwa sababu ya wananchi wa rwanda maendeleo ya uganda sio kwa sababu ya mseveni ni kwa sababu ya wananchi wa uganda kwa hivyo mseveni akitoka uganda itaendelea na wananchi wenyewe watatafuta kati yao kiongozi mwenye ingia katika hiyo jukumu na naendeleze maendeleo rahis uongozi sio kukwamia kwa nguvu uongozi ni kuwa na humility na, na maono kwamva unaweza sema nimefikisha nimetenda langu na wananchi wachague kiongozi mwingine lakini kuna watu wanaosema kwamba hili jambo ama wazo ama dhana ya kusema kwamba lazima kiongozi kuondoka baada ya muda wake kumalizika ni demokrasia y kimagharibi hapana sio demokrasia ya kimagharibi kiongozi wowote nchi yoyote eh, lazima tukuwe na hiyo mpango kiongozi akimaliza miaka zake fulani aondoke okay. hiyo ndio demokrasia demokrasia iko kila pahali hata sisi waafrika afrika tulikuwa na demokrasia yetu mfalme wenye walikuwa na mfalme wenye walikuwa na chief alikuwa anatoka uongozoni haku anakaa milele kwa hivyo io ni uongo kusema kuwa ni, ni isa za ki nchi za magharibi hapana demokrasia ni reality ya paafrika kwetu na kwa sababu ni reality ya afrika lazima tuungane kama waafrika tukubali kuwa tutakuwa na hizo uh, maktaba za demokrasia prinsip za demokrasia ndio itatusaidia tupate maendeleo wasomi na wataalamu wa masoala ya katiba kwenye uarasha maalum inayoendelea hapa mjini nairobi mwaike kwenye vio ya nairobi basi moja kwa moja hadi afrika ya kati ambapo vyama vya upinzani katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo vyaomba mazungumzo na tume huru ya uchaguzi kabla ya kufanyika uchaguzi halisi wa mikoa na ubunge unaoandaliwa nchini humo astel malivika ana ripoti zaidi kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ifaamike kwamba upinzani hapa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo umechukua msimamo huo siku chache baada ya mahakama ya katiba kuomba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo iwajibike kuandaa uchaguzi kwa siku zinazofaa ama kuchukua hatua nyingine jonathan ni mmoja wa chama cha unc chake vital kamere ikiwa ni chama cha upinzani tunataka tuikae kusudi tupange uchaguzi aa gani utapita hali gani utaipita na watu gani wataongoza hiyo chama sababu hiyo seni yenyewe kwanza ina matatizo yule ambaye anaongoza sehni kwa sasa ni mtu wa pprd ni mtu wa government wa bwana josefu kabila alafu sisi hatuhataki matatizo navyo tawala vimeomba wapinzani kujiandaa kushiriki uchaguzi kuliko kulalamika norbert atsongia ni kiongozi wa chama cha pepe pprd katika muji wa beni kawaida ya kwetu uh, drc uchaguzi haiyakubali hata siku moja mambo serikali inafanya nasema tu mmbo isis wajitayarishi kwa uchaguzi wajitayarishi kwa uchaguzi kwa sababu ucha, uchaguzi ina mambo mengi mengi na pesa inaomba kuwahesabu watu inaomba ile yote wajitayarishi wakati senitaleta mambo yote wawe tayari yaani askari anakwaka tayari kwa vita saa yoyote askari si simutu wa kulialia hivi mtu anafanya politiki anaposhakuwa na sawa askari wanamwambia simama hivi anaenda pana kulialia na ngoja anaenda kuafronte vita fahamike kwamba kumekuwa na tetesi nyingi ziasemazo kwamba huenda uchaguzi wa majimbo ukahairishwa na hii kuleta hali ya kutoelewana upande mwingine nimezungumza naye etien kambale mchambuzi wa masuala ya kisiasa hapa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo akiwa na makao yake katika miji wa goma ya muhimu ni kutayarisha uchaguzi na kalenda ambayo inaokuwa wazi ambayo inaweza isienende kuleta Eh, mavurugo kama yale yaliyokuwa eh, mwezi wa kwanza wa mwaka huu tunao nihakikishiwa ya kuwa eh, wakiwa wa upinzani wa, wakiwa wale wanaoongoza eh, waelewane na wasienende kinyume ya katiba ya kongo ya kidemokrasia hapo watakuwa wametenda vema wakienda kulingana na matakwa ya raia uchaguzi wa mikoa na majimbo ulitarajiwa kufanyika mwezi oktoba lakini dalili zenyewe hazionekane huku watu wakiwa na shaka ya kutekelezwa kwa uchaguzi huo na kusema kwamba itakuwa vigumu kutekeleza kalendari ya uchaguzi lakini tume huru ya uchaguzi imeomba wagombea kujiandaa vilivyo hoser malivika sautimria goma nam leo katika makala yetu ya uchaguzi nchini tanzania tunamulika maadili ya uchaguzi ambapo hivi karibuni tume ya taifa ya uchaguzi nchini humo imetoa onyo dhidi ya mgombea wa uchaguzi wa chama cha ukawa bwana edward lowasa basi mwenzangu sandey shomari amezungumza na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi jaji damian lubuva na kutaka afafanue juu ya ukomo wa kampeni za wagombea ndani ya maeneo ya ibada nadhani hilo ni jambo linaloeleweka kwamba wagombea kama ilivyo watu wengine ni wana, ni watu wa imani mbalimbali mbali, kuna maeneo yao ya kuabudu n kama anaenda huko kama mwingine aiyo akatazi kuenda huko kwenye ibada huko lakini kinachokataza ni kwamba akiwa kwenye ibada ndio anatumia nafasi hiyo kufanya kampeni kama ambavyo mgombea moja ambaye huu nikuo tunakemea kanisani kabisa amesema hii ni ya sisi wa magoedu fulani ipigieni kura na katika, hiyo ilikuwa ni kampeni hiyo ndiyo inakatazwa na katika maadili ya uchaguzi alfu mbili kumi na tano ambavyo vyama vyote vilipia saini hicho ni kipengele kinachokatazwa kwamba kampeni zisifanywe kwa msingi wa udini ukabila na kadhalika na pia maeneo ya ibada yasitumie kwa shughuli ni hiyo sasa pengine jaji lubuva katika kutokana na swala kama hilo ni hatua gani ambazo zinachukuliwa dhidi ya mgombea anayefanya kitu kama hicho kwa upande wa tume ya uchaguzi ziko kamati za nidhamu kwa mfano iko kamati ya kitaifa iko kamati kwenye jimbo iko kamati kwenye kata sasa, kumpana, sasa ya, kwa mfano sasa hivi tunavyoongea chama cha sim wameleta malalamiko rasmi dhidi ya mgombea wa chadema kamba huyu amevunza ile ile ile nani mchukulieni hatua vinazostahili sasa vinazostahili pale ni kwamba anaitwa ana, kwenye kamati ya maadili ambayo wajumbe wa baadhi ya vyama wapo mle na anaundizwa ikiwa anakiri kosa anaweza kupewa adhabu au akaonywa au vinginevyo kamati inaweza ikafikia mahali kusema kwamba labda utakaporudia tena unaweza ukapewa adhabu ya ya, ya, ku, ya kuzuiwa usifanye kampen usubiri tu mpaka siku ya kupiga kura kuna aina hiyo ya ya adhabu ambayo inaweza kutolewa au faini na kadhalika kwa hivi kwa sasa hivi tuliona tu kwamba kwa kuanzia tuwaonye au kwa mfano baadhi ya vyama walipoanza kampein walipozindua wamepitiliza muda sasa hili tunakaribia kwa nguvu zote kwamba msirudie si vizuri hapa ni mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini tanzania jaji damian lubuva akizungumza na sauti ya amerika na leo katika matukio ya afrika tunazungumzia wahamiaji waliokwama katika magereza ya malawi baada ya kutumikia kifungo chao zaidi ya wahamiaji haramu miata wengi wao raia wa ethiopia wako gerezani nchini malawi baada ya kumaliza kifungo chao Mafisa wa serikali wanasema kuwepo muda mrefu gerezani kunawapatia sehemu ya kuishi kabla ya kurejeshwa makwao lakini makundi ya kutetea haki za binadamu kawaweka kuweka watu hao gerezani baada ya kumaliza kifungo chao ni kinyume cha sheria mwandishi wetu lamek masina anaripoti kutoka bla naye adija riami anaisoma ripoti kamili mamlaka nchini malawi zinasema wahamiaji hawa wamekutwa na hatia ya kuingia nchini humo kinyume cha sheria wameingia wakitokea tanzania wakiwa njiani kwenda afrika kusini msemaji wa wizara ya uhamiaji joseph chaua anaelezea wale wanaoshikiliwa tuna wahamiaji 358 na katika magereza mbalimbali mbali nchini mjini brantel tumewaona saba kati yao na dedza tuna 32 mchisi tuna na, wane, na mjini lolongwe tuna 255 wengi wa hawa ni waethiopia na wakongo chaua amesema wengi wanasubiri kupelekwa nyumbani kwao lakini mwanaharakati wa haki za wafungwa victa mhango analaani hili hiyo ni kinyume cha sheria kwa hakika ni kuvunja sheria wanawaweka watu wasio nahatia gerezani kinyume cha sheria sheria inasema huwezi kumweka mtu gerezani baada ya kumaliza adhabu yake kwa hiyo tunachofahamu kuwa magereza yetu yamejaa na watu hawa wanaadhibishwa baada ya vifungo vyao kumalizika kamishna mkuu wa magereza nchini malawi kenned oma ameiambia voe kwa wahamiaji waliomaliza vifungo wanawekwa gerezani kwa gereza nia ni njema kabisa kwa hakika hivi sasa wanapatiwa makazi katiba ya jamhuri ya malawi inaruhusu kuwapatia makazi na kupitia ukarabati kwa hivyo hivi sasa tunachofanya ni kuwapatia makazi kabla ya kurejeshwa kwenye nchi wanazotoka hawafanyi kazi wanaamka asubuhi na kusubiri kurejeshwa makwao lakini mhango hashawishiki na hilo hiyo ni nyumba au gereza inakuaje mtu anapatiwa makazi ndani ya gereza na kwa nini wasitafutiwe sehemu bora ya kuishi naibu mkuu wa madaktari wasio na mipaka nchini malawi niolt jackson anasema timu yake imekuwa ikitoa msaada wa afya katika klinik kwenye magereza mawili makubwa nchini humo maula lililopo mji mkuu lilongwe na chichiri katika mji mkuu wa kibiashara wa Blantaya tunaona wengi wao wakiwa na utapia mlo hawana chakula hawakipendi chakula cha gerezani ambacho akiwatoshi hata hivyo wanapewa mlo mmoja kwa siku nzima yaani ugali umahindi, wa mahindi ambao hauna protini yoyote kwa hiyo tunaona baadhi ya wa ethiopia wanasumbuliwa na ukosefu wa protini mwilini jackson amesema baadhi ya wa wathopia wamekuwa wakisubiri kwa takriban miezi tisa hivi sasa kurejeshwa kwao mkoma anasema kukaa muda mrefu gerezani pia kuna watia wasiwasi mkubwa maafisa katika serikali ya malawi tunatumia fedha nyingi zaidi kwa watu hawa wakati ambapo hawakutakiwa kutumia chochote na serikali italazimika kukodisha ndege ya kuwachukua watu hawa ethiopia kwa hiyo hayo ni matumizi mengine ya serikali msemaji wa uhamiaji chaua amesema hawezi kusema lini wahamiaji watasafirishwa kurejeshwa makwao ameiambia vyowe kuwa idara yake haina fedha kwa shughuli hiyo ijumaa na idhaa ya kiswahili ya sauti sautiameria ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yani live juu ya mada cemem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya kiswahili ya sauti hapa C. kila, kila saa kwa saa za afrika mashariki na saa 12 kwa saa za afrika ya kati ushiriki wako ni mchango wa jamii na sasa tunakusomea muktasari wa habari sudan imekanusha kwamba vikosi vyake vya rapid support forces vimefanya ubakaji na mauaji kwa raia wakati wa kampeni zake mbili kupambana na uasi huko darfur katika ripoti iliyotolewa jumatano kundi la kutetea haki za binadam lenye makao yake makuu hapa marekani human rights watch imesema unyanyasaji huo umeonekana kuenea sana pamoja na mashambulizi kwa raia mambo yanayotathminiwa kama ni uhalifu dhidi ya binadamu na nchi za austria na hungary zimeshuhudia wimbi kubwa la wahamiaji wakivuka mpaka usiku kucha katika rekodi mpya kwenye nchi hizo wakati kukiwa na mzozo wa wakimbizi wengi katika nchi za ulaya hungary imesema zaidi ya watu elfutatu wameingia huko kutokea serbia tangu jana usiku hadi leo asubuhi wa wakati austria imesema idadi kama hiyo iliingia katika ardhi yake ikitokea hungary shirika la chakula duniani wfp limesema linaongeza msaada wake kwa maelfu ya watu wa hungary wengi wakiwa wanakabiliwa na tatizo la utapia mlo waliokimbilia char nije na cameroon kuepuka mashambulizi ya wanamgambo wa boko haram kaskazini mwa nigeria shirika la chakula duniani limesema karibu robo tatu nzima ya mamilioni ya watu katika nchi zinazopakana na nigeria wanaokabiriwa na uhaba mkubwa wa chakula kwa niaba yawote walioshiriki katika matangazo ya leo mwelekezi daniel brown msimamizi abdushakur abud kutoka washington mimi ni harrizon kamau na mwenzangu meri mgawe tukisema kwa kutoka washington na uwe na usiku mwanana usona bugha This program has come to you from the Voice of America, Washington.