sambaza ukweli hii ni kampeni maalum kutoka africa chek inayokuwezesha kukabiliana na habari bandia na tharehe za upotoshaji taarifa feki na uvumi mitandaoni mojawapo ya hatari kubwa dhidi ya magonjwa mbalimbali mbali duniani ni kule kususia chanjo kwa sababu ya uoga au kwa sababu ya habari za kizushi kuhusu madhara ya kiafya yanayotokana na chanjo hii ni kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO. ikiwa huwe ni mzazi au umeona ujumbe na kusikia hadithi kuwa chanjo inaleta usonji yani yanitis basi sikiliza makala haya utafiti uliofanywa mwaka wa wat na ulihusisha visivyo chanjo zinazopewa watoto na ugonjwa huo unaoathiri ubongou kanuni muhimu za utafiti wa kisayansi na kwa hivyo kutupiliwa mbali lakini madhara ya ufichuzi wake bandia bado yanatusumbua na kuwapotosha watu wengi utafiti mwingine uliochukua miaka kumi na uliofanyiwa zaidi ya watoto laki sita ulionyesha kuwa chanjo ya mmr ambayo inazuia surua matumbwitumbwi na rubela haisababishi usonji au otiz kwa njia yoyote lakini chanzo cha kuhusisha chanjo na usonji ni nini mnamo mwaka wa eluoat na andr wakfield aliongoza utafiti ambao alidai kuwa ulionyesha uhusiano kati ya usonji na chanjo hiyo ya surua matumbwitumbwi na rubela alidai kuwa watoto kumi na wawili katika utafiti huo walionyesha dalili za usonji baada ya kupokea chanjo watafiti wengine wengi katika nyanja mbalimbali zinazohusiana na chanjo na tiba za magonjwa haya waliporudi utafiti huu hawakuweza kuhusisha chanjo na usonjigudlwun n wawli na hivyo akanyanganywa leseni yake udaktari taarifa hizi feki kuhusu kazi ya wakefield zilikuwa zimekwisha enea na kwa hivyo kuchangia watoto wengi kutopewa chanjo kwa sababu wazazi wao walikuwa wamesikia athari na hatari zilizohusisha chanjo na usunji wataalamu wa afya bado wanashughulikia matokeo ya uzushi huu uliodumu kwa miaka ishirini huku wakikabiliwa na wazazi ambao wanasita au kususia kuwapa watoto wao chanjo kususia chanjo au kusita kuwapa watoto chanjo pia kunaweza kuchochewa na imani za kidini utamaduni na hofu kuhusu usalama wa chanjo hofu ambayo mara nyingi inatokana na habari za uongo ni muhimu kutoeneza uvumi huu unaohusisha visivyo chanjo na usonji kwa sababu chanjo husaidia kuwakinga watoto na magonjwa haya hatari kwa hiyo utakuwa umesaidia kusambaza ukweli jiunge nasi kila wiki tukudokezee habari halisi kuhusu tiba chanjo na mengine mengi unayotilia shaka hasa katika msimu huu wa virusi vya korona hii ni kampeni maalum kutoka africa chek ili kukuwezesha kukabiliana na habari bandia nadhariha za uputoshaji taarifa feki na uvumi mitandaoni