karibuni nyote wasikilizaji wafata bila ikongoze pamoja na kikundi cha ikuu jina langu ni mtumishi w birunga tunakuja na funzo inayotokana na ulizo iliyoulizwa na wasikilizaji wetu ulizo inasema hivi je wamalaika walizini na binti za watu je wamalaika walizini na binti za watu kutokana na mwanzo wa sura yake ya sita na msaraka wa kwanza mpaka wa nne karibuni tupate kujifunza pamoja basi tunakuja kuijibu swali hiyo wasikilizaji wengi wameuliza swali kutokana na kitabu cha mwanzo sura yake ya ya kwanza hadi swali ambayo wanajiuliza paali ni ya kwamba je hawa wana wa mungu ambao wameandikwa hapa katika kitabu cha mwanzo walikuwa malaika au walikuwa binadamu hiyo ndiyo swali ambayo wasikilizaji wengi wamejiuliza nani hiyo imetufanya tupande jukuani jioni ya leo ili tupate kuijibu swali, swali hiyo ambayo wasikilizaji wanajiuliza je wana wa mungu wa kitabu cha mwanzo sura ya ya hadi 7 walikuwa ni malaika au walikuwa ni binadamu, walikuwa ni binadamu. kwa hiyo leo tunazungumza neno ambalo linasema kichwa chake cha neno ya kwamba wana wa mungu na binti za watu wana wa mungu na binti za watu na tunakwenda kulisoma katika kitabu cha mwanzo sura yake ya sita na vesi yake ya saba mchungaji matoleo anaweza kutusomea mahali hapo ili tusikie biblia inasema nini kwanza kabla ya kujibu hoja mm, tunasoma ndiyo inasema hivi ikawa wanadamu walipoanza kuzidi usoni pa nchi na wana wa kike walizaliwa kwao mm. wana wa mungu waliwaona hao binti za wanadamu ya kuwa ni wazuri wakajitwalia wake wote waliochagua bwana akasema roho yangu haitashindana na mwanadamu milele mm. kwa kuwa yeye naye ni, ni nyama mm. basi siku zake zitakuwa miaka mia na ishirini mm nao wanafile walikuwa duniani mm. siku zile mm. tena baada ya hayo wana wa mungu walipoingia kwa binti za wanadamu mm. wakazaa nao wana mm. hao ndio waliokuwa watu hodari zamani watu wenye sifa mm. bwana akaona ya kuwa maovu ya mwanadamu ni makubwa duniani mm na kwamba kila kusudi analowaza moyoni mwake ni baya tu siku zote mm. bwana akagairi kwa kuwa amemfanya mwanadamu duniani mm. akahuzunika moyo mm. bwana akasema nitamfutulia mbali mwanadamu mm. niliyemuumba mm. usoni pa nchi mwanadamu na mnyama mm. na kitambacho mm. na ndege wa angani mm kwa maana na gairi ya kwamba amen amen bwana yesu asifiwe sana nafikiri tumesikia jinsi gani msomaji wetu pasta matoleo virunga alivyotusomea kwa utaratibu kabisa vizuri na ni hapo ambapo neno letu la siku ya leo linapotoka biblia inasema ya kwamba ilikuwa wakati ambapo binti za watu walizidi katika uso wa dunia wana wa mungu wakaona kuwa binti za watu ni wazuri sana na wakajitwalia wake waliopendezwa nao wakajitwalia wake waliopendezwa nao na ni hapo ambako swali limetoka ambalo wasikilizaji wanakwenda kujiuliza ya kwamba je wale wana wa mungu ambao wamesemwa pale waliokuja kujitwalia wake ni malaika au ni binadamu na ni hapo tunazungumzia kwanza neno wana ni nini neno wana ni wazao mtu anaweza kuwa katika uzao wa ntu kupitia kuzaliwa naye au kupatana naye aliye mkuu zahidi yako basi aweza kukuita mwana wangu ndivyo aweza kukuita mwana wangu aweza kukuita mwana wangu mfano mimi ni mwana wa baba yangu mimi ni mwana wa baba yangu lakini sasa nke wangu naye pia ambaye mimi nimepatana naye anakuwa mwana kwa baba yangu kwa sababu nimepatana naye kwa hiyo mwana ni mzao au mzaliwa wa mtu fulani mtu anaweza kukuita mwanangu kwa sababu amekuzaa na mtu anaweza kukuita mwanangu kwa sababu umepatana na aliye mkuu zaidi wako kwakuampatanishwa na mwingine na utaitwa mwana utaitwa mwana ni hivyo jinsi ilivyo hivyo ndivyo jinsi mtu anapatikana kuwa mwana hivyo ndivyo jinsi mtu anapatikana kuwa mwana kwa hiyo mimi mke wangu sasa anakuwa mwana katika familia yetu anakuwa mmoja wa familia yetu kwa sababu mimi nimepatana naye niliambatana naye na nikamunganisha pamoja na familia yetu anakuwa mwana anakuwa mwana tuone kwanza utangulizi wa kitabu cha mwanzo kwa sababu kama tunazungumza katika kitabu cha mwanzo ni lazima kwanza tuone utangulizi wa kitabu cha mwanzo unasema namna gani ili tupate kuelewa maneno haya ambayo ni wana wa mungu na binti za watu inasemwa namna gani na inapatikana mahali gani katika kitabu cha mwanzo tuone kwanza utangulizi wa kitabu cha mwanzo kitabu cha mwanzo kiliandikwa na musa kitabu cha mwanzo kiliandikwa na musa ni kitabu cha mianzo katika biblia ni kitabu cha mwanzo katika biblia na ndani ya kitabu hichi mnapatikana mianzo ya vitu vyote mnapatikana mianzo ya vitu vyote na ndomana pia mnapatikana mwanzo wa wana wa mungu na wana wa watu au wana wa mungu na binti za watu tunasema katika kitabu cha mwanzo ndimo mnapatikana mianzo ya vitu vyote na ndipo maana mnapatikana pia mwanzo wa wana wa mungu na binti za watu mwanzo wa wana wa mungu na binti za watu wanapatikana humo inapatikana humo ambao tumesoma katika mwanzo suraaka ves ya z had s kitabu hiki kinagawanyika kwa sehemu kubwa tano hichi kitabu cha mwanzo kinagawanyika kwa sehemu kubwa tano lazima kwanza tuzijue na tuzifahamu hizo sehemu zake kubwa tano za kitauhichoza kitabu hicho cha mwanzo lazima tuzifahamu kabisa na kuzielewa vizuri sehemu ya kwanza ya kitabu cha mwanzo ntakuomba msikilizaji utufuati vizuri maana usipotufuata kwa makini uwezi kuelewa tunakwenda namna gani sehemu ya kwanza ya kitabu cha mwanzo sehemu yake ya kwanza ni kuumbwa kwa vyote hiyo ndiyo sehemu ya kwanza kitabu cha mwanzo na hiyo inapatikana katika sura ya kwanza vesi ya kwanza hadi sura ya pili vesi ya 2shrinn t5 au mku2 5 kuumbwa kwa vyote hiyo ndiyo sehemu ya kwanza ya kitabu cha mwanzo kwa hiyo osomapo tu sura ya kwanza ya kitabu cha mwanzo mpaka sura ya pili vesi yake ya 25 jua ya kwamba mambo ambayo huko nasoma pale ni mambo ya kuumbwa kwa vyote ni mambo ya kuumbwa kwa vyote na hiyo ndio sehemu ya kwanza ya kitabu cha mwanzo na sehemu ya pili ya kitabu cha mwanzo ni zambi ya adamu na awa na ukombozi zambi ya adamu na awa na ukombozi hiyo ndiyo sehemu ya kwanza ndo maneno yanapatikana katika sehemu ya pili sori katika sehemu ya pili ya kitabu cha mwanzo na hiyo ni sura ya tau vesi ya kwanza hadi sura ya 4eashadi sura ya 4eas kwa hiyo ufunuwapo kitabu cha mwanzo sura yake ya ta ve ya wanz hadi sura ya 4ve ya7 hapo unapata mambo ambayo yameandikwa pale ya zambi ya adamu na awa na ukombozi na ukombozi na sehemu yake ya tatu ya kitabu cha mwanzo ni wazao wa kahini na wazao wa seti kufika garika wazao wa kahini na wazao wa seti kufika garika hiyo ndiyo sehemu ya tatu ya kitabu cha mwanzo diyo sehemu ya tatu ya kitabu cha mwanzo na hiyo ni sura ya nne vesi ya nane adi sura ya saba vesi ya ishirini na nne adi sura ya saba vesi ya ishirini na nne usomapo hapo tu kwanzia sura ya tatu mpaka sura ya mm, kwanzia sura ya nne vesi ya nane mpaka sura ya saba vesi ya ishirini na nne basi jua ya kwamba ni sehemu ya tatu inazungumzia juu ya wazao wa kaini na wazao wa seti kufika mpaka kufik kufika mpaka gharika hiyo ndio sehemu ya tatu ya kitabu cha mwanzo na sehemu ya nne ya kitabu cha mwanzo ni garika kufika babeli garika kufika adi babeli na hiyo ni sura ya 8 vesi ya kwanza mpaka mpaa suya 11yake sua ya8a s11ya kenda unapata maneno ambayo yanasema pale juu ya gharika kufika babeli na sehemu ya tano na ndiyo sehemu ya mwisho ya kitabu cha mwanzo ni wito wa abrahamu kufika yusufu wito wa abrahamu kufika mpaka yusufu na hapo unaipata katika sura yake ya11 vesi ya 1 hadi sura ya vesi 5 ves na 2 unamaliza kitabu cha mwanzo kwa mgawanyiko wake nafikiri msikilizaji wetu umesikia namna gani kitabu cha mwanzo kimegawanyika kime neno hili wana wa mungu na wana wa watu linapatikana katika sehemu ya tatu ya kitabu cha mwanzo ili neno wana wa mungu na wana wa watu linapatikana katika sehemu ya tatu ya kitabu cha mwanzo katika sehemu ya tatu ya kitabu cha mwanzo ambayo ya kitabu cha mwanzo hiki ambacho ni mwanzo wa uzao wa kahini na uzao wa seti hiyo sehemu ya tatu ambayo inazungumzia juu ya mwanzo wa uzao wa kaini na uzao wa seti nafikiri fikiri unaanza kupata sura kidogo ya jibu letu unaanza kupata sura kidogo ya jibu letu kabla hatujaingia kabisa kwa kina kwa hiyo sehemu hiyo ya tatu inazungumzia juu ya uzao wa kaini na uzao wa seti na mahali hapo ndipo ambapo tumewapata a wana wa mungu na binti za watu maana wana wa mungu na binti za watu tunakwenda kuwasoma katika sura ya sta vesi ya kwanza mpaka ya nane na sehemu hii ya tatu inaanzia kwenye sura ya nne mpaka sura ya uh, sura 4ne vesi ya nne nane mpaka sura ya sb vesi ya m2 4n kwa hiyo sura ya sita iko katika sehemu hiyo ya tatu ambayo ni wana wa mungu na binti za watu kwa hiyo wale wanaoandikwa pale wana wa mungu na binti za watu wote ni walikuwa ni wazao waseti na wazao wa kaini ni wazao waseti na wazao wa kaini kwa sababu ndo watu ambao wako katika sehemu hiyo ya tau ndo watu ambao wako katika sehemu hiyo ya tatu bwana yesu hatusaidie sana nafikiri tuko pamoja kwa kusikia wasikilizaji wetu kwa hiyo wana wa mungu wanaotajwa hapa sio malaika kama jinsi wengine wanavyosema ya kwamba wana wa mungu ni malaika hapana kabisa watu wengi wanasema ya kwamba wana wa mungu wanaotajwa pale walikuwa ni malaika lakini sio malaika hapana sio malaika hapana kwa mujibu wa biblia sio malaika tuone maandiko wanayoyatumia kwa kuwaita kuwa ni malaika kuna maandiko ambayo watu hao ambao wanaosema ya kwamba wale wana wa mungu ya kwamba ni malaika ambao walioshuka duniani na kuja kuzini na wanadamu nakuja kuzini na wanadamu afu akazaa kuna maandiko anayatumia lakini kabisa biblia haijasema ya kwamba malaika walikuja kuzini na wanadamu hapa duniani hapana haiko katika biblia nzima kwanza kitabu cha mwanzo mpaka ufunuo hautaipata hiyo andiko sasa tuone maandiko anayoyatumia kwa kuleta hoja ya kwamba wale wana wa mungu walikuwa ni malaika andiko la kwanza ambalo wanalitumia ni katika yuda sita ni katika yuda mchungaji matoleo virunga naweza kutusomea tena pale yud inasema hivi ndio na malaika wasiyolinda enzi yao wenyewe mm. lakini wakayaacha makao yao yaliyowahusu eh, mm. amewaweka katika vifungo vya milele chini ya giza mm. kwa hukumu ya siku ile kuu amena amen, amen wanachukua andiko hili la yuda sit wanapolisoma wanasema ya kwamba ndio wale malaika ambao walishuka kutoka mbinguni wakaja kuzini na wanadamu na wanasema ya kwamba ao ndio waliitwa wana wa mungu lakini siyo hivyo kwa mujibu wa biblia biblia inasema wa awa wayuda sita hawakuitwa wana wa mungu lakini wanaitwa malaika wasiolinda enzi yao kwa hiyo walikuwa ni walinzi wa ensi lakini wakashindwa kuilinda ilwakashindwa kuilinda ile ensi kwa hiyo sio wana wa mungu hapana awaitwi wana wa mungu hao hapanahapana tuone andiko lingine ambalo wanalitumia ni andiko la ayubu sura ya kwanza y nalo hilo wanalitumia kwa kusema ya kwamba wa ni wana wa mungu ambao ni malaika ilikuwa siku moja ambaye, ambayo hmm. hao wana wa mungu hmm. walikwenda kujihuzurisha mbele za bwanai shetani naye akaenda kati yao hmm. Hmm. wakisoma hili andiko nalo wanasema ya kwamba au pia ambao walijihuzurisha kati ya wengine ya kwamba walikuwa ni malaika au ambao wanaitwa wana wa mungu hapo wanasema ya kwamba walikuwa ni malaika lakini kwa mujibu wa biblia utakuta hao sio malaika hapana kwa sababu wanasema ya kwamba wana wa mungu walikusanyika mbele ya bwana alafu watu wanasema ya kwamba kumbe, kumbe waliokusanyika mbele ya bwana wanaitwa wana wa mungu inamana walikuwa malaika lakini sivyo awakuwa malaika hapana au walikwa ni binadamu wacha mungu tu waliokusanik waliokusanika alafu shetani naye akaenda katty akaenda katikati yao lakini awakuwa malaika pia wanasoma pia ayubu sura yake ya pili na vesi yake ya kwanza inasema hivi mm. tena kulikuwa na siku hao wana wa mungu mm. walipokwenda kujihuzurisha mbele za bwana shetani naye akaenda kati yao mm. ili kujihuzurisha mbele za bwana ndio mm. tunasikia pia sura ya pili vesi ya kwanza ya ayubu nayo inasema maneno yale inamaana kuna wana wa mungu ambao walikuwa na disturi yakukusanik ya kukusanika, ya kukusanika. mbele za bwana alafu na shetani naye alikuwa anakwenda anakwenda kuingia pale katikati yao lakini wana wa mungu ao ambao wanasemwa katika yubu pia walikuwa ni wacha mungu maana hata wakati wa yubu kulikuwa na wacha mungu kwa sababu ayubu mwenyewe walikuwa mcha mungu hata na watoto wake walikuwa wachamungu pi walikuwa wachamungu pia lakini biblia itwambiya kwamba ni malaika ndiyo waliitwa wana wa mungu hapo hapana hapana kabisa na pia hata ukisoma katika sura ya 38 ya kitabu cha yubu 8es yake ya7 hiyo nayo pia wanaisoma kwa kuleta hoja ya kwamba ni malaika ndio wanaitwa wana wa mungu inasema hivi hapo nyota za asubuhi hmm. zilipoimba pamoja Mm. na wana wote wa mungu mm. walipopiga kelele mm. kwa furaha mm. Mm. wakisoma andiko hilo nalo ya kwamba nyota za mbingu zilipoimba pamoja na wana wote wa mungu nao wakapiga kelele kwa furaha wanasema pia ya kwamba hao pia wana wa mungu ambao walipiga kelele ya kwamba walikuwa ni malaika ya kwamba walikuwa ni malaika lakini si hivyo kabisa hawa wakwa malaika walikuwa ni binadamu kama wewe we na mimi wenadamu ambao wamezaliwa na watu tumeona pale kwenye kitabu cha mwanzo ya kwamba walioitwa wana wa mungu pale walikuwa ni wazao wa waseti na wazao wa kaini ndio watu ambao wako katika sehemu ile ya tatu ya kitabu cha mwanzo kwa hiyo tutakwenda kuwaona wale wana wa mungu ni wanani huku chini wakati unaendelea na somo letu lakini jua kwanza ya kwamba wana wa mungu sio malaika ni binadamu wana wa mungu sio malaika ni binadamu watu wengi wanasema eti wana wa mungu wa kitabu cha mwanzo sura yake ya 6 hadi 7 eti ni malaika kwa sababu ya maandiko hizo tulizozisoma hapo juu ndivyo wanajenga hoja hiyo lakini sivyo andiko hizo tulizozisoma hapo juu azisemi kwamba azisemi ya kwamba malaika ni wana wa mungu hapana hapana kabisa akuna nafasi yoyote katika biblia ambapo mungu alimuita malaika yoyote wewe ni mwana wangu wewe ni mwana wangu ayipo katika biblia nzima hiyo nafasi huwezi kuipata hata ukifungua biblia namna gani hutapata nafasi yoyote ambayo biblia mungu alimuita malaika yoyote wewe ni mwana wangu aipo kabisa sasa tutasemaje sisi ya kwamba wana wa mungu ambao wamesemwa katika biblia katika mwanzo sura yake ya sita ya kwamba ni malaika waliokuja kuzini na binti za watu tutasemaje na hakuna mahali popote katika biblia mungu amemuita malaika wewe ni mwana wangu aipo kabisa aipo kabisa hacha kwanza tupate tu, tu, tu, tu uhakika katika maandiko kama hakuna mahali mungu aliita hivyo alimwita malaika hivyo tusomee uebrania sura yake ya kwanza na ves yake ya yatan tusikie maandio anasema nii hmm ndiwe mwanangu hmm. mimi leo nimekuzaa hmm. na tena mimi nitakuwa kwake baba hmm. naye atakuwa kwangu mwana hmm. tunasikia jinsi biblia nasema ya kwamba kwa maana mungu alimwambia malaika yoyote wakati wowote wewe ni mwanangu mimi nimekuzaa hakuna wakati wowote kabisa biblia inakataa inasema hakuna wakati wowote mungu aliwahi kumwita malaika yoyote wewe ni mwanangu wewe ni mwanangu hiyo wakati haipo haipo yani kuanzia nyakati za kale na hadi nyakati za leo hakuna wakati wowote mungu aliwahi kumwambia malaika yoyote wewe ni mwanangu na sasa kama sisi binadamu tukisema ya kwamba wana wa mungu wanaosemwa katika sura ya sta ya kwamba ni malaika waliokuja kuzini na wanadamu na biblia imeshatwambia katika webrania 15 ya kwamba hakuna wakati wowote mungu alimwita malaika yoyote wewe ni mwanangu tutakuwa kabisa tumekosea biblia. tumekosea biblia kwa hiyo kabisa kwa mujibu wa biblia sio mwana wa malaika sio mwana wa mungu malaika sio mwana wa mungu tunaendelea kulisikia somo letu tunaendelea kusikia somo letu kwa hiyo hao wote tuliowasoma hapo juu katika kitabu cha ayubu ni wanaadamu wa cha mungu ndiyo waliosemwa walikusanyika na shetani akaja katikati yao walikuwa tu ni wanadamu wanaomcha mungu ndio ambao walikuwa wanakusanika na shetani naye akawanakuja katikati yao maana biblia inasema ya kwamba yeye hutaka kujigeuza kama malaika wa nuru ili apate kuangamiza kanisa na wana wa mungu wanaosemwa katika kitabu cha yubu pia walikuwa ni wanadamu wacha mungu ndio ambao walikuwa wanakusanyika pamoja wakifanya ibada wakimsifu mungu wakipiga kelele za shangwe wakipiga kelele za shangwe walikuwa ni binadamu tu awakuwa malaika hapana hakuna wakati wowote mungu aliwahi kuita malaika yoyote wewe ni mwana wangu mimi nime leo nimekuzaa wakati owakatihaupo hiyo wakati swali je sasa wale wana wa mungu na wana wa watu wa mwanzo s hadi saba ni wanani ndokwenye kuwaswalili wetu hapo sasa msikilizaji anaweza kutamani sasa ajue hiyo ya kwamba je wale wana wa mungu na binti za watu wa mwanzo wa kitabu cha mwanzo sura yake ya ya kwanza hadi 7 ni wanani jibu ni kwamba jibu ni kwamba wale walikuwa binadamu sio malaika ilo kwanza ndilo jibu saii kabisa walikuwa ni binadamu na sio malaika wana wa mungu walikuwa wana wa uzao wa seti ndio ambao waliitwa wana wa mungu wana wa uzao wa seti ambao walikuwa uzao unaomcha mungu ndipo mana waliitwa wana wa mungu ndipo maana waliitwa wana wa mungu kwa hiyo kila mara mungu anawaita watu wanaomcha wana wangu kila mara mungu anawaita watu wanaomcha wana wangu kwa hiyo walioitwa wana wa mungu katika kitabu cha mwanzo sura ya 6 vesi ya knz hadi ya yasaba walikuwa ni wazao wa waseti uzao wa waseti na kwa nini mungu aliwaita wana wangu ni kwa sababu ulikuwa uzao ambao umemcha mungu ulikuwa ni uzawa ambao umemcha mungu maana mungu aliwaita wana wa mungu ndomaana biblia iliwaita wana wa mungu ndomana biblia iliwaita wana wa mungu na wote wa mchao mungu kila mara mungu anawaita wana wangu kama jesi tukisoma katika kitabu cha isaya sura yake ya 43 na 3, na vesi yake ya s tutas tutasikia biblia inasema nini kwa hiyo wote wa mchao mungu mungu anawaita kila mahara wana wangu si malaika inasema hivi nitaiambia kaskazi mm. kaskazi mm. toa nayo kusi usiziue waleteni wana wangu kutoka mbali mm. na binti zangu kutoka miisho ya dunia aeamen mm. unasikia biblia nasema mungu anasema ya kwamba ataambia kasikazi na kusi kutoka mbali ya kwamba waleteni wana wangu na binti zangu kutoka miisho ya dunia kutoka miisho kwa hiyo aa waliowanasemwa ya kwamba waleteni wana wangu ni wanaadamu wana wa mungu, mungu. Na wa cha mungu nao walikuwa ni waisraeli ambao walikuwa wanasemewa hawa kama umebanikiwa nafunzo hiyo awa imefumbua mecho katika hali nyingine basi tumia wengine ipate kuwasaidia pia ukiwa na ulizo kuhusu imani yako ya kikristo karibu upate kuuliza kwa mafundisho maonyo na maulizo utatupata kwenye yutubu fasibuk instagram na twitter ukitaka kujua mengi basi zidi kusoma neno la mungu na kusikia ili upate kukomaa kiroho amena